Trang chủ Diễn đàn Quản lý Tài năng Bài tập cá nhân 1: Bùi Hà

Bài tập cá nhân 1: Bùi Hà

Đang xem 3 luồng phản hồi
  • Người viết

Bùi Hà
      Thành viên

Bùi Hà
      Thành viên

Mình nộp lại bài tập cá nhân.

Hien Le
      Thành viên

Chào chị Hà,

Em là Hiên và được giao bài tập nhận xét bài tập về nhà của chị. Em chia sẻ góc nhìn của mình nhé:

2 câu hỏi chị đưa ra là 2 câu hỏi truyền thống, thường gặp và là “ác mộng” mà em tin 99.9% người lao động đã từng được hỏi. Nhất là câu 1 khi buộc ứng viên phải “sale” bản thân để ghi điêm tốt nhất có thể. Trên nhiều diễn đàn, HR đã tranh luận nhiều về việc nên hỏi trực tiếp hay hỏi 2 câu này gián tiếp thông qua những cách uyển chuyển hơn. Nhưng thực tế là nhiều nhà tuyển dụng vẫn yêu thích cách đặt câu hỏi trực diện này vì chúng có hiệu quả nhất định.

Đặt trong tiêu chí đề bài là “2 câu hỏi đầu tiên” thì em cho rằng nó có thể gây khó cho cả nhà tuyển dụng và ứng viên. Quan điểm của em thì những câu đầu là câu đồng thời khởi tạo không khí để 2 bên có thể đánh giá ban đầu về thái độ của nhau và nếu thuận lợi, 2 bên sẽ chia sẻ cởi mở hơn trong phần sau.

Câu 1: em cho rằng chị đã làm rất tốt khi lồng ghép được những thành tích cũ cũng như tầm nhìn cá nhân. Tuy vậy vị trí ứng tuyển là vị trí quản lý, cẫn dẫn dắt đội ngũ nên em cho rằng chị sẽ ghi thêm điểm nếu đưa vào các kết quả liên quan tới quản lý đội nhóm và phong cách quản lý..thay vì chỉ tập trung vào cá nhân.

Câu 2: Nếu như câu 1 chị đưa ra được những dẫn chứng cụ thể cho thành tích của mình thì câu 2 chị lại đánh mất điều này. Theo em nếu chị có thể đưa thêm vào một số thông tin cụ thể hơn (phát triển bản thân ở mảng nào, lên kế hoạch hay chưa, thực hiện trong 2/3/5 năm? …) thay vì tổng quan (phát triển bản thân, đội nhóm..) thì sẽ tăng sức thuyết phục với nhà tuyển dụng: chị là người quản lý có tầm nhìn và lộ trình rõ ràng (thay vì cảm giác lo lắng chị có thể đổi định hướng).

Một điều mà em nghĩ nhà tuyển dụng có thể nhận thấy ngay là sự chân thành trong khi trả lời và trong buổi pv thực em tin là không khí giữa 2 bên đang rất tốt để trao đổi lâu và kỹ hơn.

Trần Quang Tuấn
      Thành viên

Rất đồng tình với ý kiến của bạn Hiền :D.

Đang xem 3 luồng phản hồi
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.
Thinking School @2018