Sinh nhật năm thứ 6 Thinking School Diễn đàn Diễn đàn 7 căn bệnh tư duy FTO có làm giảm sáng tạo? có làm mất cảm xúc?

FTO có làm giảm sáng tạo? có làm mất cảm xúc?

Đang xem 8 luồng phản hồi
  • Người viết

Vũ Thế Dũng
      Thành viên

Sau khóa học, một số bạn có ý kiến lo ngại sau:

1. Cái gì cũng FTO thì cuộc sống quá mệt mỏi

2. Vai trò của cảm xúc ở đâu? Sao chỉ có lý tính vậy?

3. Cảm xúc mới giúp chúng ta thăng hóa và sáng tạo. Lý tính FTO có giết chết sáng tạo không?

Đây là các câu hỏi hay. Mời các bạn tham gia thảo luận

Tôi lại nghĩ ở chiều ngược lại, rất nhiều doanh nhân, nhà lãnh đạo nổi tiếng trên thế giới đã đúc kết : cảm xúc là ” kẻ thù” của thành công. Ý chỉ trong công việc liên quan đến rất nhiều con người, chúng ta chỉ nương theo cảm xúc cá nhân, bỏ qua những góc nhìn khách quan dựa trên việc phân tích lý lẽ, đúng sai sẽ rất dễ dẫn đến sai lầm. Cảm xúc nên là niềm cảm hứng cho sáng tạo chứ không nên là yếu tố dẫn dắt cho nhận định và ra quyết định.

Cảm xúc còn phụ thuộc vào mỗi cá nhân. Cùng 1 vấn đề, với người này là bình thường, nhưng với người khác là giận dữ. Vì vậy việc chúng ta không giữ được lý trí, chỉ nương theo cảm xúc rất dễ áp ý chí chủ quan của mình lên người khác.

Nhiều quyển sách tôi đọc đã chỉ rõ: trong nghiên cứu khoa học, để đảm bảo tính khách quan, người ta tổ chức 1 bộ phận thẩm định cách lấy mẫu, số liệu báo cáo của nghiên cứu sinh để tránh xu hướng tâm lý chứng minh điều mình nghĩ là đúng nhưng đôi khi trên thực tế ngược lại.

tôi không nghĩ lí trí giết chết sáng tạo mà đôi khi nó lại là nền tảng để sáng tạo phát triển. Lí trí tạo ra môi trường làm việc, học hành chuyên nghiệp, có tính kỉ luật để làm cơ sở để mọi người tự do phát huy tính sáng tạo của mình một cách có tổ chức.

Đinh Nguyên Hảo
      Thành viên

1. Em nghĩ việc áp dụng FTO khiến mọi thứ trở nên rõ ràng, bớt cảm tính đi. Ví dụ khi có phốt hay drama thì nhờ có FTO bản thân sẽ không bị hoang mang hay rối loạn, sẽ tìm được căn nguyên vấn đề mà giải quyết. Việc áp dụng FTO sẽ hình thành 1 thói quen để khi có vấn đề lớn bản thân có thể giải quyết được. Công việc của em liên quan cộng đồng nên việc đối mặt crisis cùng phốt hoặc drama gần như là thường xuyên. Bản thân em phải tìm các xử lý và phương hướng hợp lý để giải quyết vấn đề trên.

2. Thực ra luôn có phần cảm tính trong đó, để thực hiện được quyết định cuối cùng là O thì bản thân cũng phải suy xét yếu tố bên ngoài (yêu cầu phù hợp, nhu cầu mong muốn…) để từ đó cho ra nhận định hợp lý (bài giảng VI ứng dụng của thầy Dũng). Cảm tính và lí tính vốn đi chung với nhau, chỉ là bản thân có đang bị phiến diện hoặc sử dụng nhiều yếu tố nào quyết định hơn thôi.

3. Em nghĩ FTO chính là bổ trợ cho sáng tạo. Em dẫn chứng bản thân, em là 1 đứa khá là “bay” cũng được coi là “kho idea” của team, tuy nhiên em bị tật LAN MAN vì quá bay, dẫn đến khi em trình bày idea, sếp không hiểu. Nhưng nhờ có FTO thì em trình bày mọi thứ rõ ràng mạch lạc: có nội dung, ví dụ và phương án cụ thể. Trước em biết em bị tật nói dông dài và lan man nhưng chưa biết cách khắc phục. Việc áp dụng FTO cho tự bạn thân em là em thấy được rõ ràng nhất.
      Nếu ai làm ngành sáng tạo thì việc noted idea hoặc nếu có idea là phải nói liền ra cho khỏi quên thì việc FTO chính là cầu nối hệ thống rõ ràng cho người ngoài hiểu rõ những người “bay bay” nhiều idea hay

VƯƠNG QUANG THÁI
      Thành viên

Thưa Thầy và Anh Chị,

Dạ, em không nghĩ FTO là “”lý tính” ah. Đó là thật sự là ”cảm xúc”, ”cảm xúc” hình thành các nhận định, phân tích, đánh giá mọi vấn đề trở nên mạch lạc hơn, khoa học hơn. Đó là chính là ”nét đẹp” và ”cảm xúc” trong từng tư duy của ta ah.

Em cảm ơn Thầy và Thinking school đã mang đến khóa học rất hữu ích (căn cứ vào những bài học, bài tập và chia sẻ của Thầy trong khóa học, dù khá ngắn này).

Lê Thu Hằng
      Thành viên

Theo cá nhân tôi, FTO là một mô hình hay có thể áp dụng trong nhiều phương diện khác nhau. Hay bởi nó cho chúng ta một “công thức” để chúng ta không bị sai, chệch hướng trong việc ra quyết định cũng như nhận định một vấn đề nào đó. Nếu bám sát mô hình (hay nguyên tắc) này chúng ta sẽ rấ ít khi gặp phải những tình huống ‘dỡ khóc, dỡ cười” như: chọn sai bạn, chọn sai đối tác, đầu tư sai, thất bại trong công việc, tiếp tay cho những người xấu,…Theo tôi, trước tiên chúng ta cần học cách làm đúng đã rồi mới nói đến việc sáng tạo. Sáng tạo bao giờ cũng dựa trên những quy tắc, nguyên lý nhất định nào đó, chứ nó không có nghĩa là “tùy ý”, không theo khuôn mẫu.
      Tuy nhiên, khi ứng dụng mô hình (hay nguyên tắc) này, theo tôi cũng cần chú ý đến một số vấn đề khác như cảm xúc, “cái tình” trong công việc,… Bởi thực sự trong cuộc sống không phải lúc nào chúng ta cũng có đủ thời gian, điều kiện để có thể thu thập được đầy đủ dữ kiện và dữ kiện đúng đắn làm cơ sở cho việc đưa ra những nhận định, quyết định của mình. Trong những tình huống, trường hợp nhất định, rất cần đến “giác quan thứ 6”, độ nhạy cảm, tài năng,… của người ra quyết định. Chính vì lẽ đó, trong cuộc sống, trong công việc đòi hỏi con người cần dung hòa cả hai yếu tố “lý” và “tình” – lý trí và tình cảm trong việc nhận định, đánh giá và ra quyết định.
      Rất cảm ơn các Thầy và các bạn đã xem.

Phạm Thị Huân
      Thành viên

Theo ý kiến cá nhân em, FTO là một trong những công cụ hữu hiệu để chúng ta sử dụng trước khi đưa ra những nhận định về một sự vật/sự việc/con người:

– Nó giúp chúng ta hệ thống hóa các dữ liệu có được, sắp xếp chúng theo mức độ quan trọng, đánh gia các dữ kiện trước khi đưa ra ý kiến và quyết định.

– FTO không phải là công cụ duy nhất để giúp chúng ta tránh khỏi 7 căn bệnh tư duy, cũng ko phải là phù hợp nhất cho tất cả mọi người trong mọi trường hợp.

– Do đó, việc sử dụng công cụ này như thế nào sẽ do mỗi người quyết định dựa vào từng trường hợp cụ thể và tính cách cá nhân của mỗi người.

Cảm xúc đóng một vai trò cực kỳ quan trọng trong cuộc sống, đặc biệt là với những cv cần sự sáng tạo. Và theo e nghĩ, FTO không giết chết cảm xúc và sự sáng tạo. Chúng ta được phép tự do thả trôi cảm xúc để có những sáng tạo, những sáng kiến khác nhau. Sau đó, để hiện thực hóa và đánh giá tính ứng dụng của những sáng tạo đó thì chúng ta cần FTO. Thậm chí nếu ko có FTO, chúng ta sẽ rất khó để sắp xếp, đánh giá và so sánh các phương án sáng tạo của chúng ta.

E cảm ơn Thầy, Thinking school và mọi người!

Trần Thanh Xuân
      Thành viên

Thưa thầy và các anh chị,

1. Em chợt nhận ra, có FTO là một cơ hội để thật sự nhận ra bản thân mình đang ở đâu. Để rồi nhận ra đôi khi một số lời khen đến với mình cũng hoàn toàn mang tính cảm tính. Từ đó tạo nên động lực cho bản thân phấn đấu hơn nữa để xứng đáng với những nhận định mà mọi người dành cho mình vì nhiều lý do và trong đó chắc chắn có tình cảm của họ dành cho mình. Nên em thấy FTO thật sự là một cách vừa đơn giãn nhưng cũng vừa cao siêu giúp mình biết mình đang thật sự đang ở đâu để trở nên phiên bản tốt hơn mỗi ngày. Em không nghĩ là nó mệt mỏi mà ngược lại thấy nó rất bỗ ích và ứng dụng.

2. Em thấy cảm xúc thể hiện trong FTO nhiều đấy chứ. Vì càng có cảm xúc nên mình càng phải minh bạch, phải đi tìm sự thật để đảm bảo mình để trái tim mình đi đúng hướng. Đảm bảo rằng cái cảm xúc tình cảm của bản thân cũng đem lại lợi ích cho người khác mà không phải vô tình cùng đưa người khác lạc lối cùng mình, để cùng vui trọn vẹn nên nhất định trong cảm xúc cần phải có lý tính, càng phải có FTO!

Một chút cảm nhận ạ! Vẫn cảm giác hân hoan với sự hiểu mới mẻ và rất vui về kiến thức học được, em mới vừa hoàn thành khoá học thôi nên cảm thấy biết ơn vì những kiến thức nhận được. Cảm ơn thầy cô và các anh chị. (em Xuân)

Hạnh Phan
      Thành viên

Em nghĩ FTO không làm giảm sự sáng tạo mà nó là công cụ để chúng ta lựa chọn nên phát triển ý tưởng mới nào, tránh lan man phí phạm nguồn lực

Vũ Thế Dũng
      Thành viên

Các trao đổi của các bạn thật hay. Bạn nào có thể MÔ HÌNH HÓA, KẾT NỐI CẢM XÚC VÀO FTO KHÔNG?

PS. Mô hình hóa là kỹ năng tư duy bậc rất cao, rất nên rèn

Đang xem 8 luồng phản hồi
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.
Thinking School @2018
Get Access Now!
OFFER ENDING SOON
Save 50%
Personal Trainer
FREE Nutrition
Custom Workout App
Get Access Now!
Get Access Now! & Save 50%
Personal Trainer FREE Nutrition Custom Workout App
Get Access Now!