Sinh nhật năm thứ 6 Thinking School Diễn đàn Diễn đàn 7 căn bệnh tư duy Thuê 1 căn hộ, rất ưng ý, đã FTO kỹ, nhưng sau đó thì…

Thuê 1 căn hộ, rất ưng ý, đã FTO kỹ, nhưng sau đó thì…

Đang xem 2 luồng phản hồi
  • Người viết

Vũ Thế Dũng
      Thành viên

Mời các chuyên gia giải dáp giúp bạn

Bạn đang boăn khoăn “Liệu căn nhà này có phù hợp với mình hay không?/Căn nhà này có phải phương án thuê hợp lý?”

Như thầy Dũng đã có nói: để chọn ra một phương án phù hợp thì bên cạnh việc sử dụng mô hình FTO, bạn cần phải hiểu được mục đích và tiêu chuẩn thuê căn nhà của bản thân là gì? Vì rất có thể, sau như xác nhận từ phía của bạn, thì sau khi phân tích FTO xong thì bản thân vẫn còn rất boăn khoăn liệu rằng mình có nên thuê ngôi nhà này không? Đơn giản vì bạn chưa xác định rõ những tiêu chí quan trọng trước khi đi thuê nhà. Ví dụ: mục đích thuê, giá thuê, thời hạn thuê…bạn có thể tham khảo một số tiêu chí mà cá nhân mình đưa ra như hình bên dưới. Sau đó bạn tự liệt kê ra những tiêu chí phù hợp với hoàn cảnh của mình và dựa trên những tiêu chí đó để đánh giá phương án nào thoả mãn được nhiều nhất những yêu cầu của mình nhé. Đồng thời, mình thấy bạn có vẻ boăn khoăn nhất về “tiền” và đặc biệt là tiền sửa chữa vật dụng đã hư hỏng trong nhà. Ngoài ra bạn không phàn nàn gì về các yếu tố khác của ngôi nhà, mà còn nhận định đây là “ngôi nhà đẹp” và “giá thuê rẻ”. Thì nếu chi phí đầu tư sửa chữa ban đầu cộng với tiền thuê nhà/tháng vẫn thấp hơn ngân sách mà bạn đề ra. Thì phương án này vẫn rất đáng cân nhắc nhé, kể cả khi bạn đã nghiêm túc thương lượng với chủ nhà rồi nhưng họ không chịu hỗ trợ phí sửa chữa vật dụng.

Cuối cùng thì hy vọng lời khuyên của mình hữu ích với bạn và chúc bạn sớm thuê được căn nhà như ý.

FACT:

1. Khi nhận nhà thì phát hện có nhiều thứ trong nhà đã hư hỏng

2. Chủ nhà không đồng ý sửa chữa những vật dụng hư hỏng mà yêu cầu người thuê tự chịu chi phí sữa chữa này. Vì giá cho thuê đã rẻ rồi.

3. Chưa xác định được thời gian ở là bao lâu cho nên không biết có nên bỏ số tiền lớn ra sửa chữa hay không?

TRUTH

1. Cụ thể là những thứ gì đã hư hỏng? Còn sử dụng được không hay phải thay mới liền? Giá trị thay mới là bao nhiêu? Liệu có còn những thứ khác hư hỏng nữa mà bạn chưa biết. Tại sao khi xem nhà lần đầu bạn không phát hiện được những điều này?

2. Bạn đã thử tham khảo mức giá của các căn nhà cho thuê khác trong cùng khu vực để so sánh giá chưa?

OPINION

1. Nhà khá đẹp

2. Giá trị HĐ thuê thấp => giá thuê rẻ (có thể là rẻ hơn so với ngân sách dự định thuê ban đầu hoặc rẻ hơn so với giá thuê thị trường của căn nhà)

3. Muốn thuê vì thích căn nhà này. Tuy nhiên nếu phải tự sửa chữa thì lại thấy lăn tăn và chưa đưa ra quyết định được

4. Dù đã quyết định thuê căn nhà này rồi nhưng vẫn cảm thấy không hài lòng

Mục đích thuê và tiêu chuẩn đề ra của bạn ngay từ đầu là gì?

1. Bạn thuê nhà để làm gì: ở, cho thuê lại hay buôn bán kinh doanh ?

2. Ngân sách của bạn cho tiền thuê nhà là bao nhiêu/tháng?

3. Bạn dự trù cho các khoản phí khác là bao nhiêu/tháng: phí gửi xe, điện, nước, internet, phí quản lý (nếu chung cư)…

4. Thời gian bạn thuê là bao lâu? Thời gian thuê này sẽ ảnh hưởng đến mức giá thuê/tháng và tỷ lệ giá tăng lên/hàng năm. Vì thường thuê ngắn hạn thì giá sẽ không tốt và ngược lại.

5. Diện tích và tiện ích của căn nhà: số phòng vệ sinh trong nhà, ban công, hướng nắng.

6. Thuê có nội thất hay nhà trống? Nếu giá rẻ thì thường không có nội thất hoặc có nội thất nhưng đã qua sử dụng và cũ rồi.

7.  Khu vực này có an ninh hay không? Ví dụ: nếu bạn là nữ, ở một mình thì yếu tố này khá quan trọng và thường được quan tâm đặc biệt.

Đang xem 2 luồng phản hồi
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.
Thinking School @2018
Get Access Now!
OFFER ENDING SOON
Save 50%
Personal Trainer
FREE Nutrition
Custom Workout App
Get Access Now!
Get Access Now! & Save 50%
Personal Trainer FREE Nutrition Custom Workout App
Get Access Now!